Bisa rahoton sashen fassara na Ofishin Yada Labaran Hauza, Hujjatul Islam Ashfaq Wahidi, babban mamba a majalisar malaman Shi'a na Pakistan, ya bayyana cewa: Dukkan addinan Allah manufarsu ita ce gina mutum da tarbiyyar mafi kyawun samfuran ɗabi'a; saboda haka, ya kamata mabiya addinai su ba da gudunmawa ta hanyar haɗin gwiwa don nuna ainihin hoton "Al'umma Guda" (Ummatun Wahida). Ya kuma yi tir da duk wani nau'i na tashin hankali da tsaurin ra'ayi, musamman ayyukan ta'addanci da suka faru kwanan nan, ciki har da lamarin da ya faru a birnin Sydney na ƙasar Australia.
Wannan malamin addini na ƙasar Pakistan, a yayin ganawarsa da Ministan Al'amuran Marasa Rinjaye na lardi, Sardar Ramesh Singh, da kuma Akbishop Dr. Joseph, ya yi ishara da sarkakiyar duniyar yau inda ya ce: "Haɗin gwiwa tsakanin addinai da fahimtar juna tsakanin mazhabobi a yau ya zama abin da ake da buƙata fiye da kowane lokaci. Musulunci a koda yaushe manzon kiyaye mutuncin ɗan Adam ne da girmama abubuwan alfarma na dukkan addinai, kuma yana ɗaukar kiyaye mutunci, rai, da dukiya a matsayin rukunai na asali."
Ya ci gaba da magana kan matsayi mai girma na Annabi Isah (AS) a Musulunci, inda ya ce: "Koda yake Kirsimeti biki ne na addinin Kiristoci, amma Annabi Isah (AS) a wurin Musulmi ma manzon Allah ne, kuma saƙonsa ya wuce iyakokin addini; saƙo ne na kiran zuwa ga zaman lafiya, haɗin kai, da ƙarfafa dankon zumunci a zukata. Alkur'ani mai girma ya fito fili ya yi tir da yada ƙiyayya, rarrabuwar kai, da ta'addanci, sannan ya yi kira ga Musulmi da su zauna lafiya da kowa."
Hujjatul Islam Ashfaq Wahidi ya ƙara da cewa rawar da dukkan addinai ke takawa wajen gina makoma mai aminci ga al'umma tana da matuƙar muhimmanci, yana mai jaddada cewa: Ci gaba, daidaito, da haɗin kan ƙasa za su tabbata ne kawai a ƙarƙashin sa hannun mabiya dukkan addinai da mazhabobi cikin gaskiya da riƙon amana.
A yayin wannan taro, Sardar Ramesh Singh ya bayyana cewa: "Duniya a yau tana buƙatar saƙonni masu tasiri waɗanda za su yaƙi ta'addanci da kuma matakan da za su kiyaye mutuncin ɗan Adam da wanzuwar ɗan Adam fiye da kowane lokaci." Ya ƙara da cewa ƙarfafa al'adar tattaunawa da zaman lafiya ita ce hanyar tuntuɓa don shawo kan ƙalubalen da duniya ke fuskanta a halin yanzu.
A ƙarshen ganawar, mahalarta taron sun jaddada cewa haɗin gwiwa tsakanin addinai da zaman lafiya buƙata ce ta gaggawa a wannan zamani, kuma za a iya samun zaman lafiya mai dorewa ne kawai ta hanyar amfani da hankali, tattaunawa, da mutunta juna.
Your Comment